Hoàng Mai tăng cường công tác kiểm tra chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả.
Cuối năm là thời điểm nhu cầu tiêu dùng hàng hoá của người dân tăng mạnh. Đây cũng là thời gian hay xảy ra các hoạt động buôn lậu, gian lận thương mại, sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả diễn biến phức tạp. Để bình ổn thị trườn hàng hóa, sáng ngày 25/1/2024, Đoàn liên ngành của thị xã Hoàng Mai gồm: Phòng Kinh tế, Phòng Y tế, Phòng Tư pháp, Đội quản lý thị trường số 4, Công an thị xã và Đồn biên phòng do ông Nguyễn Anh Văn, uỷ viên BTV, Phó chủ tịch UBND thị xã làm trưởng đoàn đã đi kiểm tra các cơ sở buôn bán hàng tiêu dùng trên địa bàn.
Đoàn liên ngành kiểm tra tại siêu thị Mường Thanh Hoàng Mai
Đoàn đã đến kiểm tra việc thực hiện chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả tại: Siêu thị Mường Thanh Hoàng Mai, Siêu thị điện máy Nhật Anh Trung, Chợ Hoàng Mai và một số cửa hàng hoa quả sạch... trên địa bàn. Qua kiểm tra, các cơ sở kinh doanh buôn bán đều xuất trình được hoá đơn chứng từ, nguồn gốc xuất xứ các mặt hàng. Đặc biệt là các mặt hàng thực phẩm như như bánh kẹo, rượu bia, thuốc lá, hoa quả, hàng tươi sống và đông lạnh. Đồng thời đoàn đã tuyên truyền nhắc nhở vận động các tiểu thương buôn bán các mặt hàng đảm bảo nguồn gốc, chất lượng và vệ sinh an toàn thực phẩm.
Các tiểu thương chợ Hoàng Mai được Đoàn kiểm tra liên ngành tuyên truyền vận động buôn bán các mặt hàng có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng.
Dự báo từ nay đến Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024, tình hình buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả trên địa bàn thị xã tiềm ẩn diễn biến phức tạp. Vì vậy UBND thị xã sẽ tiếp tục chỉ đạo các lực lượng chức năng thực hiện nghiêm công tác phòng ngừa, đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả. Tích cực kiểm tra, nhằm phát hiện, xử lý kịp thời hành vi vận chuyển hàng lậu, hàng giả. Tăng cường kiểm tra đột xuất các cơ sở kinh doanh, nhằm nâng cao hiệu quả công tác phòng, chống buôn lậu, gian lận thương mại, hàng cấm và hàng giả trên địa bàn thị xã…, góp phần thúc đẩy sản xuất, kinh doanh, bảo đảm an ninh trật tự, an toàn xã hội, để Nhân dân vui Xuân, đón Tết an toàn.
Đoàn liên ngành kiểm tra các mặt hàng được tiêu thụ nhiều trong dịp tết.