Lễ phát động Tháng hành động vì trẻ em và Toàn dân tập luyện môn bơi, phòng chống đuối nước năm 2024
Chiều ngày 24/5, tại Trường Tiểu học Quỳnh Xuân B, UBND thị xã Hoàng Mai tổ chức lễ phát động tháng hành động vì trẻ em và toàn dân tập luyện môn bơi, phòng chống đuối nước năm 2024. Dự buổi lễ có đồng chí Đàm Hữu Hồng - Phó Bí thư Thường trực Thị ủy, các đồng chí Ủy viên BTV Thị ủy: đồng chí Nguyễn Anh Văn – PCT UBND thị xã- Trưởng Ban tổ chức lễ phát động; đồng chí Hồ Sỹ Tùng - Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra, đồng chí Nguyễn Thị Hương - Chủ tịch MTTQ, đại diện lãnh đạo các ban, ngành, đoàn thể thị xã, doanh nghiệp và các xã phường cùng giáo viên, học sinh Trường Tiểu học Quỳnh Xuân B.
Các đại biểu tham dự lễ phát động tháng hành động trẻ em và Toàn dân tập luyện môn bơi, phòng chống đuối nước năm 2024
Hơn 300 em học học sinh trường Tiểu học Quỳnh Xuân B tham gia lễ phát động
Trong thời gian qua, thị xã Hoàng Mai luôn quan tâm đến công tác chăm sóc, giáo dục và bảo vệ trẻ em bằng những hoạt động thiết thực như tổ chức tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật, nâng cao kỹ năng, kiến thức tự bảo vệ bản thân, cùng với đó là sự phòng ngừa kịp thời, hạn chế những tác động tiêu cực đến trẻ em. Qua đó tạo môi trường sống an toàn, lành mạnh cho trẻ, giúp cho trẻ được phát triển toàn diện về cả vật chất lẫn tinh thần. Đặc biệt là quan tâm công tác phòng chống tai nạn đuối nước ở trẻ em.
Đồng chí Nguyễn Anh Văn - Ủy viên BTV- Phó chủ tịch UBND thị xã phát động Tháng hành động vì trẻ em và Toàn dân tập luyện môn bơi, phòng chống đuối nước năm 2024
Tại đây các em học sinh đã được các thầy giáo, huấn luyện viên trao đổi kiến thức, kỹ năng cơ bản của môn bơi, kĩ năng phòng chống đuối nước. Đây là giải pháp hết sức cấp thiết, nhất là trong thời gian các em học sinh nghỉ hè, nhằm giảm thiểu tình trạng đuối nước.
Hướng dẫn kỹ năng bơi, phòng chống đuối nước
Tại lễ phát động, UBND thị xã đã tổ chức ký cam kết với các xã, phường về thực hiện bơi an toàn, phòng chống đuối nước, bảo vệ và chăm sóc trẻ em, phòng chống bạo lực gia đình.
Ký cam kết thực hiện tháng hành động vì trẻ em và Toàn dân tập luyện môn bơi, phòng chống đuối nước giữa UBND thị xã với các xã, phường
Trao quà, xe đạp cho các em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị xã
Dịp này, UBND, MTTQ, Hội LHPN thị xã, Công ty cổ phần xi măng Hoàng Mai, xi măng Nghi Sơn, Gạch Tuynel Tân thắng trao tặng 130 suất quà gồm tiền mặt và quà trị giá 600 nghìn đồng và Công ty TNHH Hồng Đào trao 10 chiếc xe đạp cho các em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị xã.