Hội LHPN thị xã Hoàng Mai tổ chức Hội thi “Phụ nữ kể chuyện về Bác Hồ”.
Thiết thực chào mừng Kỷ niệm 134 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 – 19/5/2024), Đại hội MTTQ Việt Nam thị xã lần thứ III, nhiệm kỳ 2024 – 2029, Đại hội thi đua quyết thắng lực lượng vũ trang nhiệm kỳ 2019 – 2024, ngày 16/5/2024, Hội LHPN thị xã Hoàng Mai tổ chức Hội thi “Phụ nữ kể chuyện về Bác Hồ”. Về dự hội thi có đồng Chí Nguyễn Thị Quỳnh Hoa, TUV, CT Hội LHPN tỉnh Nghệ An; Đồng Chí Lê Trường Giang, TUV, Bí thư Thị ủy Hoàng Mai và các đồng chí trong BTV thị ủy, đại diện lãnh đạo các phòng, ban, ngành.
Trước khi bước vào Hội thi, nhằm chia sẻ những khó khăn về nhà ở với các gia đình hội viên phụ nữ trên địa bàn Thị xã và Thực hiện kế hoạch của Thị ủy Hoàng Mai về việc triển khai chương trình vận động, hỗ trợ, xây dựng, sữa chữa nhà Hội, nhân dịp này, LHPN đã phối hợp với MTTQ khảo sát, tham mưu cho Ban chỉ đạo 1462 hỗ trợ 4 ngôi nhà Đại đoàn kết cho gia đình hội viên phụ nữ nhằm giúp đỡ hội viên có hoàn cảnh khó khăn có nhà ở, an cư lập nghiệp và nổ lực hơn nữa, tích cực tăng gia, lao động sản xuất để từng bước vươn lên thoát nghèo.
Các đồng chí Nguyễn Thị Quỳnh Hoa, TUV, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Nghệ An; Đồng chí Lê Trường Giang, TUV, Bí thư thị ủy Hoàng Mai trao biển hỗ trợ xây dựng nhà “Đại đoàn kết” cho hội viên khó khăn về nhà ở
Tham dự hội thi có 11 đơn vị Hội LHPN các xã, phường và Hội Phụ nữ công an Thị xã. Theo thứ tự bốc thăm, mỗi đơn vị kể 1 câu chuyện về đạo đức, lối sống của Bác, những đức tính của Bác thể hiện trong tư tưởng, đạo đức, phong cách của Bác, về lòng yêu nước và đức tính quý báu, thanh cao, giản dị, khiêm tốn, yêu thương, quan tâm đến phụ nữ, trẻ em của Bác.. Sau câu chuyện các thí sinh phải rút ra bài học cho bản thân, liên hệ thực tế, thông điệp gửi đến qua câu chuyện, thông điệp gửi đến hội thi. Trong phần thi của mình các thí sinh được sử dụng nhạc nền, biểu diễn minh họa, hình ảnh minh họa bằng PowerPoint, video, clip liên quan đến nội dung dự thi.
Phần thể hiện của đơn vị xã Quỳnh Lập
Phần thể hiện của đơn vị phường Quỳnh Phương
Nhờ sự chuẩn bị tốt về nội dung và đặc biệt sự minh họa bằng nghệ thuật của các đội thi đã mang đến cho người nghe nhiều cảm xúc thật thiêng liêng, làm sống lại những giây phút, những khoảnh khắc về Bác Hồ kính yêu.
Ban tổ chức Hội thi trao hoa và giấy chứng nhận tham gia hội thi cho các đơn vị
Đây là hoạt động thiết thực nhằm tiếp tục đẩy mạnh việc “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” trong các cấp Hội Phụ nữ trên địa bàn Thị xã. Qua đó, tạo phong trào thi đua yêu nước trong cán bộ, đảng viên, hội viên và nhân dân về rèn luyện đạo đức, lối sống, tác phong theo gương Bác Hồ vĩ đại. Hội thi còn là dịp để cán bộ, hội viên, phụ nữ trong toàn thị xã nắm vững và vận dụng sáng tạo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh để giải quyết những vấn đề thực tiễn trong học tập và công tác. Qua đó cổ vũ, động viên các tầng lớp hội viên phụ nữ phát huy truyền thống cách mạng, khơi dậy lòng tự hào, tình yêu quê hương, đất nước trong mỗi tập thể, cá nhân.
Ban tổ chức trao giải cho các đơn vị
Kết quả hội thi, Ban tổ chức đã trao giải nhất đơn vị cho xã Quỳnh Lập, 2 giải Nhì cho đơn vị phường Quỳnh Thiện và xã Quỳnh Lộc, 3 giải Ba cho đơn vị phường Quỳnh Dị, xã Quỳnh Vinh, Hội Phụ nữ Công an thị xã, 5 giải Khuyến khích cho các đơn vị còn lại.