Sáng ngày 02/11, tức ngày 19 tháng 9 âm lịch, tại Chùa Nổ xã Quỳnh Lộc, thị xã Hoàng Mai đã long trọng tổ chức Lễ đúc đại hồng chung và lễ vía Quan Thế âm Bồ tát. Dự buổi lễ về phía Tỉnh có lãnh đạo Ban Tôn giáo Tỉnh, các Đại đức, Chư tôn đức thường trực Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo tỉnh Nghệ An, đại diện trụ trì các chùa trong tỉnh. Về phía Thị xã Hoàng Mai có ông Nguyễn Anh Văn - Uỷ viên BTV – Phó chủ tịch UBND Thị xã; Ban Dân vận, Phòng Nội vụ; lãnh đạo Đảng, chính quyền, ban ngành, đoàn thể xã Quỳnh Lộc và đông đảo bà con nhân dân Phật tử, các doanh nghiệp doanh nhân và các mạnh thường quân về tham dự lễ.
Các đại biểu, Đại đức, tăng ni phật tử về dự Đại lễ
Chùa Nổ hay có tên gọi là Hải Quang Tự được xây dựng từ thời Nhà Lý. Khi vào trấn ải vùng Dị Lộc ở chân núi Xước thuộc xã Quỳnh Lộc, thị xã Hoàng Mai ngày nay, Uy minh vương Lý Nhật Quang thấy vùng đất này rất linh thiêng vừa có núi, vừa có cảng, biển. Do vậy ông đã cho xây dựng ngôi chùa. Lúc đầu chỉ là một am nhỏ ở ngay chân núi Xước, về sau được di dời xây dựng trên một gò đất nhân gian gọi là gò Nổ, từ đó chùa có tên là Chùa Nổ. Đầu thế kỷ 20 ngôi chùa bị xuống cấp và ngày càng mai một chỉ còn một nền đất với một số chứng tích của ngôi chùa. Năm 2011, chùa Nổ được Giáo hội Phật giáo Việt Nam và chính quyền địa phương cho phục dựng trên nền chứng tích của ngôi chùa trước đây. Hiện nay chùa Nổ được khôi phục, nâng cấp khang trang, sạch đẹp và thu hút đông đảo tăng ni, phật tự đến cúng dường, là địa điểm phục vụ tâm linh cho nhân dân địa phương.
Lãnh đạo Ban Trị sự Giáo hội phật giáo tỉnh Nghệ An phát biểu tại buổi lễ
Đại hồng chung được đúc có trọng lượng khoảng 120 kg gồm có đồng, vàng, thiếc do các nghệ nhân ở thành phố Huế chế tác. Buổi lễ đúc đại hồng chung diễn ra trang nghiêm và thành công tốt đẹp dưới sự chứng minh của các Đại đức, chư tôn đức Tăng Ni trong niềm hoan hỷ của bà con Phật tử và nhân dân địa phương.
Các Đại biểu, Đại đức, trụ trì, tăng ni làm lễ đúc chuông
Chuông được đúc có trọng lượng khoảng 120 kg được do nghệ nhân từ thành phố Huế chế tác
Tại buổi lễ, Trụ trì chùa Nổ đã trao tặng 50 suất quà cho các cháu có hoàn cảnh khó khăn, trẻ mồ côi là con em tăng ni phật tử của chùa, mỗi suất trị giá 300 nghìn đồng và trao 20 triệu cho đại diện Ban Tôn giáo Tỉnh, Thị xã và xã Quỳnh Lộc để trao tặng cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
Trao quà cho cháu có hoàn cảnh khó khăn, cho đại diện của chính quyền địa phương