Ban Pháp chế Hội đồng nhân dân thị xã giám sát hoạt động của Tòa án nhân dân thị xã
Thực hiện Kế hoạch số 06/KH-BPC ngày 23/4/2024 của Ban Pháp chế Hội đồng nhân dân thị xã về việc giám sát hoạt động của Tòa án nhân dân thị xã, chiều ngày 23/5/2024, tại Tòa án nhân dân thị xã, Ban Pháp chế Hội đồng nhân dân thị xã tổ chức giám sát công tác xét xử án trên địa bàn thị xã. Ông Hồ Sỹ Tùng - Ủy viên Ban Thường vụ Thị ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Thị ủy, Trưởng ban Ban Pháp chế làm Trưởng đoàn giám sát. Cùng dự có ông Nguyễn Duy Thao, Ủy viên Ban Thường vụ Thị ủy, Phó Chủ tịch HĐND thị xã; các thành viên Ban pháp chế, lãnh đạo Phòng Tư pháp, Ban Kinh tế - Xã hội.
Toàn cảnh buổi giam sát
Theo báo cáo của Tòa án: Trong hơn hai năm qua (2022 - 3/2024), Tòa án luôn quan tâm, chú trọng công tác xét xử nên chất lượng, hiệu quả công tác xét xử, giải quyết các vụ, việc và các công tác khác đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ, đáp ứng yêu cầu cải cách tư pháp; không có án bị hủy hoặc cải sửa nghiêm trọng; không kết án oan người không có tội; không bỏ lọt tội phạm và người phạm tội; chất lượng ban hành bản án, quyết định được nâng lên, không có án tuyên không rõ ràng, khó khăn cho việc thi hành án, không có dư luận xấu về các quyết định của Tòa án; góp phần tích cực ổn định tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn thị xã Hoàng Mai. Đã phối hợp tổ chức được 04 phiên tòa lưu động, 15 phiên toà trực tuyến, 25 phiên tòa rút kinh nghiệm và công bố được 864 bản án, quyết định lên cổng thông tin điện tử Toà án nhân dân. Chất lượng tranh tụng theo tinh thần Nghị quyết số 49 của Bộ Chính trị về cải cách tư pháp được đảm bảo, đồng thời có tác dụng cao trong việc tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật, răn đe, phòng ngừa tội phạm, vi phạm pháp luật… đấu tranh, phòng ngừa các hành vi vi phạm pháp luật trong quần chúng nhân dân.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2814/quantritintuc20245/z5471734699667_4654cd9987918848d27025335b6d9c64638521761806613395.jpg)
Tòa án thị xã báo cáo kết quả hoạt động
Phát biểu kết luận buổi giám sát, ông Hồ Sỹ Tùng đánh giá cao nỗ lực và kết quả trong việc thực hiện giải quyết các vụ việc có liên quan của ngành, trong đó có các nội dung được giám sát. Chia sẻ những khó khăn của ngành trong việc thực hiện nhiệm vụ chuyên môn do đặc thù của việc giải quyết các vụ án, cũng như quá trình định giá tài sản một số tài sản là máy móc đặc thù (các kho đông lạnh nhiều năm không sử dụng...), Hội đồng định giá tài sản không có chuyên môn định giá tài sản là những máy móc này…. Các tổ chức thẩm định giá độc lập không ban hành chứng thư thẩm định giá vì tài sản không có giấy tờ xuất xứ, không có nguồn gốc rõ ràng (mua trôi nổi không có hoá đơn, chứng từ). Việc tháo dỡ những tài sản này sẽ làm mất đi toàn bộ giá trị sử dụng của tài sản, gây thiệt hại lớn cho các tổ chức, cá nhân.
Các thành viên thực hiện việc giám sát
Ghi nhận những kiến nghị đề xuất của các thành viên trong đoàn và của Tòa án, ông Hồ Sỹ Tùng đề nghị trong thời gian tới ngành Tòa án tiếp tục nỗ lực, bám sát những vụ chuyên môn được giao để thực hiện đảm bảo nhiệm vụ theo quy định của pháp luật … Thực hiện đúng chức năng, quyền hạn là cơ quan xét xử, thực hiện quyền tư pháp. Nâng cao hơn nữa chất lượng giải quyết án, công tác thi hành án hình sự, chất lượng tranh tụng tại các phiên tòa đáp ứng yêu cầu về cải cách tư pháp, theo tinh thần Nghị quyết số 49 của Bộ chính trị; bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của công dân, của Nhà nước, tổ chức, bảo vệ chế độ, Nhà nước, pháp chế XHCN, thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị của địa phương, tạo điều kiện để kinh tế, xã hội, quốc phòng - an ninh thị xã Hoàng Mai phát triển nhanh và bền vững.